શું છે ઇંગિલા-પિંગલાનો અર્થ? 99% લોકો નથી જાણતાં ભજન અને ભક્તિના ગીતોમાં વપરાતા આ શબ્દનો મતલબ

0

આપણે હંમેશા એવા ગીતો સાંભળીએ છીએ, જેમાં એવા શબ્દો આવે છે, જેને સાંભળવામાં ખૂબ જ સારા અથવા અજીબ હોય છે. આપણે તે ગીતોથી પોતાની ફિલિંગ્સનો જુડાવ કરે છે. પરંતુ આ ગીતોમાં આવતાં અમુક શબ્દનો અર્થ ઘણાં લોકો નથી જાણતાં. આજે અમે તમને બે એવા શબ્દો વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જે હંમેશા ઘણાં ભક્તિ ગીતો, ભજન, સૂફી અને નિર્ગુણ ગીતોમાં ખૂબ જ સાંભળવા મળે છે. લોકોના મોંઢે તેનું નામ પણ હોય છે, પરંતુ તેનો સાચો અર્થ કોઈ નથી જાણતું. તો ચાલો જાણીએ આ શબ્દનો શું અર્થ છે?

નિર્ગુણ સિંગર પ્રહ્લાદ ટિપયાના, દિવંગત કુમાર ગંધર્વ, આબિદા પરવીન સહિત અન્ય નિર્ગુણ અમે સૂફી સિંગરે પોતાના ગીતોમાં હંમેશા પોતાના ગીતોમાં હંમેશા આ શબ્દોનો ઉપયોગ કરે છે. આ શબ્દ ઈંગિલા-પિંગલા છે. આ બંને શબ્દોને તમે અલગ-અલગ ગીતોમાં સાંભળ્યું છે. આ શબ્દોનો જોડાણ માનવ શરીર સાથે થાય છે..

” isDesktop=”true” id=”1611144″ >

આ પણ વાંચોઃ 6 પત્નીઓને ખુશ રાખવામાં કંગાળ થઈ ગયો વ્યક્તિ, બનાવ્યો આલિશાન મહેલ અને સોનાનો પલંગ!

વર્ધા હિન્દી શબ્દકોશ અનુસાર, ઈંગલાનો અર્થ છે – હઠયોગમાં ઈડા નામની નાડી છે જેના દ્વારા ડાબો શ્વાસ ચાલે છે. તે જ સમયે, પિંગલાનો અર્થ થાય છે એક ખાસ નાડી વિશેષ જે શરીરના દક્ષિણ ભાગમાં સ્થિત હોય છે. કોઈ સૂફી અથવા નિર્ગુણ આ શબ્દોનો ઉપયોગ થાય છે. તેનો અર્થ છે ફક્ત માણસ જ નહીં, પરંતુ શરીરનું અંગ-અંગ અથવા નસ-નસના ઈશ્વરની આરાધન કરે છે.

” isDesktop=”true” id=”1611144″ >

આ પણ વાંચોઃ કેવી રીતે કરવામાં આવે છે સ્નેક બાઈટનો નશો? જાણો શરીર પર તેનો શું પ્રભાવ પડે છે

ઉત્તર ભારતમાં આ બંને શબ્દો દક્ષિણ ભારતની ભાષા સાથે જોડાયેલા છે. હકીકતમાં, તેનું ઉચ્ચારણ દક્ષિણ-ભારતીય ભાષાઓ જેવું જ લાગે છે, જોકે એવું નથી. આશા છે કે તમે ઇંગિલા-પિંગલા શબ્દનો અર્થ અને ભાવ બંને સમજી ગયા હશો.

First published:

Tags: Ajab Gajab, Bhajan, Bhakti

Loading

About Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Whatsapp Us
ACNG TV

FREE
VIEW