જો તમારી રક્ષા કરનાર પોલીસ જ તમને પરેશાન કરવા લાગે તો? જાણો ક્યાં કરી શકો છો ફરિયાદ

0

લોકોની સુરક્ષા માટે દેશભરમાં પોલીસ સ્ટેશન અને પોલીસ ચોકીઓ બનાવવામાં આવે છે. કોઈપણ મુશ્કેલી કે ગુનાના કિસ્સામાં પોલીસની જ મદદ લેવામાં આવે છે. પોલીસનું કામ ગુનેગારોને પકડીને સખત સજા આપવાનું છે. ઉપરાંત શહેરો કે નગરોમાં બનતા ગુનાઓનો આગળ નઘે તેના પહેલા જ તેને કચડી નાંખવાનું કામ કરે છે. જોકે, ઘણીવાર ખાકીને લઈને એવી ખબરો સામે આવે છે, જેનાથી પોલીસને છાપ ખરાબ થાય છે. એવામાં અમે આજે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે જો મદદ કરનારી પોલીસ જ તમને પરેશાન કરવાનું શરુ કરી દે તો તમારે ક્યાં ફરિયાદ કરવી?

પોલીસ પર પણ લાગે છે ગંભીર આરોપ

પોલીસ ગુનાખોરી રોકવા માટે કોઈપણ કાર્યવાહી કરી શકે છે અને જરૂર પડ્યે હથિયારોનો ઉપયોગ પણ કરી શકે છે. જોકે આ દરમિયાન પોલીસે નિષ્પક્ષ રહેવું જોઈએ. ઘણી વખત આવા આક્ષેપો કરવામાં આવે છે કે પોલીસ લાંચ કે અન્ય કોઈ લોભ કે દબાણને કારણે કોઈને હેરાન કરે છે. આવી સ્થિતિમાં તે વ્યક્તિ કે પીડિત પરિવાર ક્યાં ફરિયાદ કરી શકે છે?

આ પણ વાંચોઃ ઓ બાપ રે! અહીં પિતા સાથે સુવા પર મજબૂર છે છોકરી, દીકરી અને માતાનો હોય છે એક જ પતિ

ક્યાં અને કેવી રીતે કરી શકાય ફરિયાદ?

પોલીસ પ્રતાડનાનો શિકાર વ્યક્તિ પોલીસના જ બીજા વિભાગોમાં ફરિયાદ કરી શકે છે. પોલીસમાં જ એક વિજેલન્સ ડિપાર્ટમેન્ટ હોય છે, જ્યાં તમે પોલીસકર્મીના રિશ્વત લેવા અથવા ડ્યૂટી ન ભરવાની ફરિયાદ કરી શકો છો. સુપ્રીમ કોર્ટે દરેક રાજ્ય માટે પોલીસ કમ્પ્લેન્ટ ઓથોરિટીનું ગઠન કરવાનો નિર્દેશ કરવામાં આવ્યો હતો. જેમાં રાજ્ય સરકાર અથવા પોલીસ અધિકારીઓનો હસ્તક્ષેપ નથી હોતો. જ્યારે પોલીસ મદદ ન કરી રહી હોય અથવા તો પછી જૂઠા કેસમાં ફસાવવાની ધમરી આપે તો લોકો આ કમિટીને તેની ફરિયાદ કરી શકે છે.

આ પણ વાંચોઃ ગાડી ખરાબ થઈ ગઈ અથવા પેટ્રોલ ખતમ થઈ ગયું? તો ખિસ્સામાં રહેલા iPhone થી સરળતાથી પહોંચી જશો ઘરે

આવી ફરિયાદ માટે લેખિત ફરિયાદ કરવાની જોગવાઈ છે, જેમાં પીડિતાએ જણાવવાનું હોય છે કે તેને કેવી રીતે હેરાન કરવામાં આવે છે. જો ફરિયાદ સાચી ઠરશે અને પોલીસકર્મીઓ દોષિત ઠરશે તો તેમની સામે કાર્યવાહી થઈ શકે છે. જો કે, ભારતના તમામ રાજ્યોએ પોલીસ કમ્પ્લેન્ટ ઓથોરિટીનું ગઠન કરવામાં આવે છે. જોકે, તેના દ્વારા 2006માં સુપ્રીમ કોર્ટે નિર્દેશ કર્યો હતો. જે રાજ્યોમાં સ્વતંત્ર કમિટી નથી બની, તેમાં પોલીસના સીનિયર અધિકારીઓની ફરિયાદ કરવામાં આવે છે.

First published:

Tags: Ajab Gajab, પોલીસ

Loading

About Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Whatsapp Us
ACNG TV

FREE
VIEW