web.onesignal.auto.194684e9-1eab-45d0-91dc-36dcc25bd22e G-0WZXEMETTR

શું શાહરૂખ ખાને સમર્થન આપવા પેલેસ્ટાઈન ધ્વજ સાથેનું જેકેટ પહેર્યું? ઈઝરાયેલ-હમાસ યુદ્ધ વચ્ચે…

0

Fact Check: ઇઝરાયલ અને હમાસ વચ્ચે ચાલી રહેલા યુદ્ધની વચ્ચે સોશિયલ મીડિયા પર આવી અનેક તસવીરો અને વીડિયો જોવા મળી રહ્યા છે, જે ગાઝા પટ્ટીની સ્થિતિનું વર્ણન કરી રહ્યા છે. ઘણા જૂના ફોટાને તાજેતરની ઘટનાઓ સાથે લિંક કરીને પણ શેર કરવામાં આવી રહ્યા છે. આટલું જ નહીં, કેટલાક ફોટા એવા છે જેનો તાજેતરની ઘટના સાથે કોઈ સંબંધ નથી. આવો જ એક ફોટો આ દિવસોમાં સોશિયલ મીડિયા પર ચર્ચામાં છે. ફોટોમાં બોલિવૂડ એક્ટર શાહરૂખ ખાન જોવા મળી રહ્યો છે અને તે દાવો સાથે શેર કરવામાં આવી રહ્યો છે કે શાહરૂખ ખાન પેલેસ્ટાઈનનું સમર્થન કરી રહ્યો છે.

ફોટોમાં શાહરૂખ ખાને પહેરેલા કપડાંની ડિઝાઈન કોઈ દેશના ધ્વજ જેવી લાગે છે. સોશિયલ મીડિયા યુઝર્સ કહી રહ્યા છે કે શાહરૂખ ખાને પેલેસ્ટાઈનનો ધ્વજ પહેર્યો છે અને આ રીતે તે પેલેસ્ટાઈનનું સમર્થન કરી રહ્યો છે. પેલેસ્ટાઈનને સપોર્ટ કરવા બદલ યુઝર્સ શાહરૂખ ખાનના વખાણ કરી રહ્યા છે. એક યુઝરે લખ્યું, ‘હમાસને ભારતનું સમર્થન. પેલેસ્ટાઈનને સમર્થન આપવા બદલ આભાર. અન્ય એક યુઝરે લખ્યું, ‘એક્ટર શાહરૂખ ખાનનું પેલેસ્ટાઈનીઓને સંપૂર્ણ સમર્થન.’

તપાસમાં શું બહાર આવ્યું

વાયરલ ફોટોનું સત્ય જાણવા અમે તેની તપાસ કરી. તપાસમાં સામે આવ્યું છે કે વાયરલ ફોટોનો તાજેતરની ઘટના સાથે કોઈ સંબંધ નથી. ફોટોની સત્યતા જાણવા માટે અમે ફોટોને રિવર્સ સર્ચ કરતાં જાણવા મળ્યું કે તે 9 વર્ષ જૂનો ફોટો છે. રિવર્સ સર્ચમાં શાહરૂખ ખાન ફેન ક્લબની ઓગસ્ટ 2014ની એક ટ્વીટ મળી, જેમાં વાયરલ ફોટો હાજર છે. ટ્વીટના કેપ્શન મુજબ, આ તસવીર દુબઈના જુમેરાહ પ્લાઝાની છે. કેપ્શન પરથી એ પણ જાણવા મળ્યું કે આ ફોટો રોયલ એસ્ટેટની ટીવી જાહેરાતના શૂટનો છે.

શું છે વાયરલ ફોટોનું સત્ય?

તપાસ દરમિયાન ફેસબુક પર દુબઈની એન્ટરટેઈનમેન્ટ વેબસાઈટ Dubaiblissની એક પોસ્ટ પણ મળી આવી હતી. 9 ઓગસ્ટ 2014ના રોજ કરવામાં આવેલી એક પોસ્ટમાં જણાવવામાં આવ્યું હતું કે આ ફોટોમાં શાહરૂખ ખાને UAE એટલે કે સંયુક્ત આરબ અમીરાતના રાષ્ટ્રધ્વજ જેવું જેકેટ પહેર્યું છે. જો પેલેસ્ટાઈન અને યુએઈના ધ્વજ સાથે મેચ કરવામાં આવે તો શાહરૂખ ખાનના જેકેટની પ્રિન્ટ યુએઈના ધ્વજ જેવી છે. UAE અને પેલેસ્ટાઈન બંનેના ધ્વજ લીલા, સફેદ, કાળો અને લાલ રંગ ધરાવે છે. લાલ રંગ ડાબી બાજુ છે અને બાકીના ત્રણ રંગોની ત્રણ પટ્ટાઓ છે. UAE ધ્વજની પટ્ટાઓમાં ઉપરથી નીચે સુધીના રંગોનો ક્રમ નીચે મુજબ છે – લીલો, સફેદ અને કાળો. તે જ સમયે, પેલેસ્ટાઇનના ધ્વજમાં રંગોનો ક્રમ છે – કાળો, સફેદ અને લીલો.

About Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Whatsapp Us
ACNG TV

FREE
VIEW