web.onesignal.auto.194684e9-1eab-45d0-91dc-36dcc25bd22e G-0WZXEMETTR

કેમ સંભાળીને રાખવામાં આવ્યુ છે આઈન્સ્ટાઈનનું મગજ? જાણો કોણે ચોર્યુ અને તેનો શું ઉપયોગ થયો

0

અલ્બર્ટ આઈન્સ્ટાઈન જીનિયસ હતા. તેમની ગણતરી વિશ્વના મહાન ભૌતિકશાસ્ત્રીઓમાં થાય છે. તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે માત્ર 12 વર્ષની ઉંમરે તેમણે બીજગણિત અને યુક્લિડિયન ભૂમિતિ જાતે જ શીખી લીધી હતી. તેમણે તેમના સાપેક્ષતાના સિદ્ધાંત દ્વારા બ્રહ્માંડના નિયમો સમજાવ્યા. આ સિદ્ધાંત E=mc2 એ વિજ્ઞાનની દુનિયા બદલી નાખી. આઈન્સ્ટાઈન જેટલા મહાન વૈજ્ઞાનિક હતા તેટલા જ તેઓ ફિલોસોફર પણ હતા. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે આઈન્સ્ટાઈનનું મગજ શા માટે સાચવવામાં આવ્યું છે? વૈજ્ઞાનિકો તેની સાથે શું કરવા માંગે છે? આ જ પ્રશ્ન ઓનલાઈન પ્લેટફોર્મ Quora પર પૂછવામાં આવ્યો હતો. ચાલો જાણીએ સ્ટ્રેન્જ નોલેજ સીરિઝ હેઠળ આખી વાર્તા.

જર્મન-અમેરિકન વૈજ્ઞાનિક અલ્બર્ટ આઈન્સ્ટાઈનનો જન્મ 14 માર્ચ, 1879ના રોજ થયો હતો. તેમણે પ્રિન્સટન યુનિવર્સિટી મેડિકલ સેન્ટરમાં 18 એપ્રિલ, 1955ના રોજ 76 વર્ષની વયે અંતિમ શ્વાસ લીધા હતા. તેમના મૃત્યુના એક દિવસ પહેલા સુધી, તેઓ એટલા સક્રિય હતા કે તેઓ ઇઝરાયેલની સાતમી વર્ષગાંઠના સન્માન માટેના ભાષણ પર કામ કરી રહ્યા હતા. અચાનક પેટની ધમનીમાં સમસ્યા સર્જાઈ અને તેનું મૃત્યુ થયું. પરંતુ તેમણે આપેલા સિદ્ધાંતો હજુ પણ સામાન્ય માનવીના જીવન પર સીધી અસર કરે છે. 1921માં તેમને ભૌતિકશાસ્ત્ર માટે નોબેલ પુરસ્કાર આપવામાં આવ્યો.

આ પણ વાંચોઃ પોતાની પત્ની સાથે સુવાનું પડ્યું ભારે! કોર્ટે ફટકારી 2 વર્ષની સજા

આઈન્સ્ટાઈનનું મન બીજા કરતા ઘણું અલગ છે

આઈન્સ્ટાઈનનું મન અન્ય લોકોથી ઘણું અલગ અને ખૂબ જ તીક્ષ્ણ હતું. તેનું માથું જન્મથી જ થોડું મોટું હતું. તેથી જ્યારે તે મૃત્યુ પામ્યો, ત્યારે પ્રિન્સટન યુનિવર્સિટીના પેથોલોજિસ્ટ ડૉ. થોમસ સ્ટોલ્ટ્ઝ હાર્વેએ ચોરી કરી. આઈન્સ્ટાઈનને કદાચ ખ્યાલ હતો કે તેના મગજ પર સંશોધન થઈ શકે છે, તેથી તેણે પહેલેથી જ ના પાડી દીધી હતી, તે ઈચ્છતા ન હતા કે તેમના શરીર અને મગજનો અભ્યાસ કરવામાં આવે. બ્રાયન બ્યુરેલના પુસ્તક, પોસ્ટકાર્ડ્સ ફ્રોમ ધ બ્રેઈન મ્યુઝિયમ અનુસાર, આઈન્સ્ટાઈને અગાઉથી લખ્યું હતું કે તેમના અવશેષો સાથે ચેડાં ન કરવા જોઈએ. પરંતુ હાર્વેએ તેના પરિવારની પરવાનગી વિના તેનું મગજ ચોરી લીધું હતું. હોસ્પિટલે થોમસને મગજ પરત કરવા પણ કહ્યું, પરંતુ તેણે તે પાછું ન આપ્યું અને તેને 20 વર્ષ સુધી છુપાવીને રાખ્યું.

આ પણ વાંચોઃ શું તમે જાણો છો સાપ વારંવાર જીભ કેમ કાઢે છે? 99 ટકા લોકોને નથી ખબર જવાબ

તેણે મગજના 240 ટુકડા કરી નાખ્યા

હાર્વેએ પાછળથી આઈન્સ્ટાઈનના પુત્ર હંસ અલ્બર્ટ પાસેથી મગજ પોતાની પાસે રાખવાની પરવાનગી મેળવી હતી. જોકે, શરત એ હતી કે તેનો ઉપયોગ વિજ્ઞાનના હિતમાં જ થશે. પરંતુ થોમસ પાસે મનને સારી રીતે વાંચવાની ક્ષમતા નહતી. તેથી તેણે મગજના 240 ટુકડા કર્યા, તેને કેમિકલ સેલોઇડિનમાં નાખ્યા અને ભોંયરામાં છુપાવી દીધા. જોકે, હાર્વેની પત્નીને આ પસંદ નહોતું. તેનો ડર હાર્વે આઈન્સ્ટાઈનના મનને મિડવેસ્ટમાં લઈ ગયો. તેમણે ઘણી જગ્યાએ કામ કર્યું અને તેમના સાથીદારો સાથે આઈન્સ્ટાઈનના મગજ પર સંશોધન પણ કરતા રહ્યા. તેમનો પહેલો સંશોધન પત્ર 1985માં પ્રકાશિત થયો હતો, જેમાં આઈન્સ્ટાઈનના મગજનો અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો હતો. એવો દાવો કરવામાં આવ્યો હતો કે આઈન્સ્ટાઈનનું મગજ બે પ્રકારના કોષોના અસામાન્ય ગુણોત્તરથી બનેલું હતું. ન્યુરોન્સ અને ગ્લિયા. આ પછી 5 વધુ અભ્યાસ કરવામાં આવ્યા. પરંતુ આજ સુધી કોઈ તેમના મનને સંપૂર્ણ રીતે વાંચી શક્યું નથી.

First published:

Loading

About Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Whatsapp Us
ACNG TV

FREE
VIEW