આવું વિચાર્યું પણ નહીં હોય! સમોસામાં કેવી રીતે બટાકાએ લીધી એન્ટ્રી?

0

ભારતમાં જો કોઈ સમોસાનું નામ પણ લે તો લોકોના મોઢામાં પાણી આવી જાય છે. ભારતના દરેક શહેર અને ગામમાં તમને અલગ-અલગ પ્રકારના સમોસા અને તેના વિવિધ પ્રકારના સમોસા અને તેનો સ્વાદ મળશે. સમોસા લોકોની મનપસંદ વાનગીનો એક ભાગ છે, જેને લોકો ખૂબ જ ચાવથી ખાય છે. શું તમે ક્યારેય વિચાર્યુ છે કે આખરે સમોસામાં બટાકા જ કેમ હોય છે અને બીજી કોઈ વસ્તુ કેમ નહીં? તો ચાલો આજે જણાવીએ.

2000 વર્ષ પહેલાં આવ્યા હતાં સમોસા

માનવામાં આવે છે કે સમોસરા શબ્દ ફારસી ભાષાના ‘સંબોસાગ’થી બનેલો છે. વર્ષો પહેલા જ્યારે ગજનવી સામ્રાજ્યના શાહી દરબારમાં મીટ કીમા અને સુકો મેવો ભરીને એક નમકીન પેસ્ટ્રી પીરસવામાં આવતી હતી. લગભગ 2 હજાર વર્ષ પહેલા તે જ સમયે સમોસા ભારત આવ્યા હતાં. કારણકે, તે દરમિયાન આર્ય ભારત આવ્યા હતાં.

આ પણ વાંચોઃ શું પાણી પણ એક્સપાયર થઈ શકે? જાણો કેમ વૉટર બોટલ પર લખવામાં આવે છે એક્સપાયરી ડેટ

આવી રીતે સમોસામાં આવ્યા બટાકા

ભારતમાં બટાકાની ખેતી વધારે થતી હતી. માનવામાં આવે છે કે, 16મી સદીની આસપાસ જ્યારે બટાકાની ખેતી વધી તો તે દરમિયાન સમોસામાં ધીમે-ધીમે બટાકાનો ઉપયોગ થવા લાગ્યો. બાદમાં તેની સાથે જ ભારતીય લોકો તેમાં પોતાના સ્વાદ અનુસાર ધાણા, મરી, આદુ, મીઠું અને જીરાની સાથે-સાથે તમામ બીજા સ્વાદના હિસાબે નાંખવા લાગ્યા. જ્યારબાદ ઈન્ડિયન સમોસાનો આવિષ્કાર થયો.

આ પણ વાંચોઃ આ છે દુનિયાનું સૌથી અજીબો ગરીબ લાકડું, પાણીમાં નાંખતા જ થાય છે ચમત્કાર!

દરેક જગ્યાએ મળે છે અલગ-અલગ સમોસા

નોંધનીય છે કે, ભારતમાં લોકો પોત-પોતાના સ્વાદના હિસાબે સમોસામાં સામગ્રી મિક્સ બનાવી છે. તેથી, તમને ભારતના દરેક શહેરને અહીં સુધી દરેક ગામડામાં તમને સમોસામાં બદલીને અલગ-અલગ સ્વાદ મળશે. જે તે જગ્યાની ખાસિયત જણાવે છે લોકો તેને ખૂબ જ ચાવ સાથે ખાય છે.

First published:

Tags: Ajab Gajab, Fast food

Source link

Loading

About Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Whatsapp Us
ACNG TV

FREE
VIEW